Bóng mát tâm hồn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Ánh lửa tình bạn

Go down

Ánh lửa tình bạn Empty Ánh lửa tình bạn

Bài gửi by Admin Tue Mar 08, 2016 7:37 am

Thân gửi đến người bạn của tôi

Món quà đầu tiên tôi dành cho bạn là sự chân thành. Tôi sẽ là người góp ý khi bạn không đúng, sẽ giúp bạn nhận ra rằng bạn không cần phải quá nghiêm khắc với chính mình. Bởi bạn là một người đáng yêu biết bao.

Món quà thứ hai tôi gửi tặng bạn là nụ cười. Tôi hứa sẽ luôn bên bạn khi bạn gặp khó khăn, để nỗi buồn của bạn vơi đi, và nụ cười rồi sẽ tươi hơn. Tôi sẽ làm bạn nhẹ lòng bằng nhưng câu chuyện vui, sẽ lau khô dòng nước mắt của bạn bằng niềm tin vào một ngày mai tươi sáng hơn.

Món quà thứ ba tôi trao bạn, đó là tình yêu. bạn phải biết rằng tôi luôn yêu thương bạn, rằng một cú điện thoại giữa đêm khuya lúc bạn cần cũng sẽ mang tôi đến với bạn.

* * *

Bạn bước vào cuộc đời tôi, chỉ cho tôi thấy thế giới qua một góc nhìn mới. Mỗi phút giây bình thường của cuộc sống trở nên thật đặc biệt qua cảm nhận của bạn. Và bạn biết không, chính tình bạn của chúng ta đã giúp tôi nhận ra cuộc sống thật đẹp, thật đáng yêu. Bên bạn, tôi mới có thể cảm nhận được ngững sắc màu lung linh giữa những mảnh đen trắng nhàm chán, nghe được giai điệu êm dịu lẫn trong tiếng gió thoảng qua.

Tôi muốn cảm ơn bạn đã giúp tôi nghe được những âm thanh kỳ diệu của cuộc sống, chiêm ngưỡng vẽ đẹp nhiệm màu của thế giới xung quanh và mở rộng trái tim mình.Tôi cầu chúc cho cuộc đời bạn đầy ắp những niềm vui, đầy ắp những vầng cầu vồng rực rỡ cùng những cánh bướm lung linh.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Thế nào là một người bạn thật sự

Người bạn thật sự là người không chỉ đến với bạn khi bạn vui, lúc bạn thành công mà là người không bỏ bạn khi bạn gặp chuyện buồn, lúc bạn lâm nguy hay thất bại.

Người bạn thật sự là người biết khích lệ, động viên khi bạn đang vươn lên, biết mừng vui khi bạn hạnh phúc, biết bật khóc sẻ chia khi bạn đau buồn, biết tìm đến bạn khi bạn cô đơn, một mình.

Người bạn thật sự là người mà bạn dù không gặp nhưng bạn luôn thấy ấm lòng mỗi khi nghĩ đến.

Người bạn thật sự chẳng bao giờ ngại ngần khi phải nói ra sự thật, luôn luôn thẳng thắn nhưng cũng sẽ không làm bạn tổn thương.

Những người bạn thật sự sống dựa vào nhau bằng niềm tin mạnh mẽ nhất. Chính niềm tin ấy khiến chúng ta có thể sẻ chia cùng nhau cả những điều tốt đẹp lẫn khó khăn nhất trong đời bằng nụ cười.

Người bạn thật sự luôn luôn ngự trị trong trái tim bạn.

Bạn chính là một người bạn như thế, và tôi hạnh phúc biết bao khi có bạn trong đời.

* * *

Nếu trong lòng bạn còn vương vấn điều gì, thì tôi sẽ bên bạn và sẻ chia tất cả.

Nếu cuộc đời quá khắc nghiệt khiến những ước mơ, niềm tin của bạn trong vùng giông bão, thì bờ vai tôi đây – là nơi bạn có thể dựa vào.

Nếu bạn cần một người nâng đỡ, thì tôi sẽ đưa bàn tay mình cho bạn nắm lấy.

Nếu tất cả đối với bạn dường như sụp đổ, thì tôi sẽ đến, ở bên bạn cho tới khi bạn cảm thấy nhẹ nhàng hơn.

Nếu bạn cần một nơi nghỉ chân ấm lòng, thì căn nhà nhỏ của tôi luôn rộng mở đón chào.

Nếu ai đó khiến con tim bạn tan vỡ, tổn thương, thì tôi sẽ cảm thông để cùng bạn chữa lành.

Khi bạn cảm thấy buồn phiền hay trống trải, tôi sẽ đến và chỉ cho bạn thấy rằng bạn không cô độc.

Nếu bạn lạc lối giữa trời khuya, thì tôi sẽ là người đưa bạn về nhà.

Dẫu tất cả mọi người đều quay lưng lại với bạn, thì tôi vẫn sẽ là người ở bên bạn, bởi vì chúng ta là những người bạn của nhau.

_ Hoa Phượng _

Theo How To Be A True Friend

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Bạn và người quen

Có sự khác nhau giữa bạn và người quen. Người quen là người mà ta biết tên, ta gặp gỡ thường ngày. Ta và người quen có thể có một số điểm tương đồng và ta cảm thấy việc gặp gỡ trò chuyện với người đó là điều bình thường. Người quen là người mà ta có thể sẽ mời về nhà và cùng nhau chia sẻ mọi thứ ngoại trừ cuộc sống của ta. Đôi khi có những hành động của người quen mà ta không tài nào hiểu được hay vì ta chưa hiểu nhiều về người quen.

Còn bạn thì sao? Bạn là người mà ta luôn nghĩ về ngay cả khi bạn không ở gần ta. Mỗi khi gặp được một người nào đó ấn tượng, xem bộ phim hay, hoặc vô tình đứng trước một khung cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp, là trong lòng ta nghĩ ngay đến bạn. Ước gì lúc này có bạn ở đây. Vì ta biết rằng bạn cũng sẽ có mối đồng cảm giống như ta.

Bạn là người sẽ không bao giờ cười vào nỗi đau của ta mà luôn tìm cách xoa dịu, làm lành vết thương ấy ngay. Bạn luôn là người nói thật và nói thẳng mỗi khi ta làm sai điều gì. Bạn luôn là người chỉ cho ta cách làm đúng nhất.

Bạn sẽ là người mà ta ôm lấy và cùng hát vang bài ca hạnh phúc trong những ngày vui của cuộc đời. Và mỗi khi gặp trắc trở, ta lại tìm đến bạn để chia sẻ nỗi niềm.

Mãi đến sau này, giữa cuộc sống bộn bề, bạn sẽ luôn là người đồng hành cùng ta. T rải qua những thăng trầm của cuộc sống, ta chợt nhận ra rằng ta có rất nhiều người quen nhưng ta không có nhiều bạn.

_ Đặng Thị Hòa _

Theo Interner

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Tình bạn

Nếu một ngày nào đó, bạn cảm thấy thật buồn và muốn khóc..
Hãy gọi cho tôi!
Tôi không hứa sẽ làm cho bạn cười, nhưng biết đâu tôi sẽ khóc cùng bạn!

Nếu một ngày nào đó, bạn cảm thấy vô cùng đơn độc..
Hãy gọi cho tôi!
Tôi sẽ đến bên bạn, chỉ để im lặng không nói một lời, nhưng tôi muốn bạn biết rằng luôn có tôi bên cạnh.

Nếu một ngày nào đó, bạn phân vân trước những quyết định của mình.
Hãy gọi cho tôi!
Tôi sẽ không quyết định thay bạn, nhưng có thể giúp bạn vững tâm hơn trước sự chọn lựa của mình.

Nếu một ngày nào đó, bạn gặp thất bại trong công việc.
Hãy gọi cho tôi!
Tôi sẽ không đem lại cho bạn một công việc mới, nhưng tôi sẽ giúp bạn tìm thấy một cánh cửa khác của sự thành công.

Nếu một ngày nào đó, bạn vô cùng đau khổ vì phạm phải sai lầm.
Hãy gọi cho tôi!
Tôi không thể sửa chữa sai lầm đó, nhưng tôi có thể giúp bạn nhận ra rằng những sai lầm sẽ giúp bạn trưởng thành và tự tin hơn.

Nếu một ngày nào đó, bạn lo sợ những điều tốt đẹp sẽ qua đi.
Hãy gọi tôi!
Tôi sẽ không níu giữ chúng lại, nhưng tôi giúp bạn hiểu rằng mọi việc đều có những điểm khởi đầu và kết thúc.

Nếu một ngày nào đó, bạn trở nên bế tắc và tuyệt vọng.
Hãy gọi cho tôi!
Tôi không hứa sẽ làm bạn quên đi tất cả, nhưng tôi có thể giúp bạn tìm lại niềm tin trong cuộc sống.

Nhưng một ngày nào đó, bạn gọi mà không thấy tôi trả lời. bạn hãy đến bên tôi, vì lúc đó tôi đang cần bạn!

_ Thanh Tâm

Theo My Friend, Forever

Admin
Admin

https://chiasehocduong.forumvi.net

- Similar topics